anninhhaiphong.net - Nhồi nhét khách ngày Tết, phạt tới gần trăm triệu, nhà xe có sợ?
Xã hội

Nhồi nhét khách ngày Tết, phạt tới gần trăm triệu, nhà xe có sợ?

Nhà xe “nhồi nhét” khách, chở quá số người cho phép dịp Tết sẽ bị phạt rất cao, lên đến gần trăm triệu.

Điều 23 của Nghị định 46 quy định xử phạt người điều khiển ôtô chở hành khách, ôtô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ, đối với xe chạy cự ly dưới 300 km và trên 300 km thực hiện hành vi vi phạm chở quá từ 2 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 3 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 4 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 5 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

Theo đó, đối với cự ly dưới 300 km, Khoản 2, của Điều 23 quy định, phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40 triệu đồng đối với người điều khiển ôtô chở hành khách, ôtô chở người (trừ xe buýt).

Trước đây nghị định 171 chỉ phạt từ 300.000-500.000 đồng. Tương tự, đối với cự ly trên 300 km, Khoản 4 quy định, phạt tiền từ 1-2 triệu đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40 triệu đồng. Theo Nghị định 171 thì vi phạm này chỉ phạt từ 800.000  đồng-1 triệu đồng.

Nhồi nhét khách ngày Tết, phạt tới gần trăm triệu, nhà xe có sợ?
Hành vi nhồi nhét khách sẽ bị phạt mức cao nhất lên đến 80 triệu đồng.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng GPLX 3-5 tháng so với Nghị định 171 trước đây chỉ tước GPLX 1 tháng, bị áp dụng phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện.

Đối với chủ phương tiện, đối với cự ly dưới 300 km, Điều 30 của Nghị định quy định, phạt tiền từ 400.000-600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40 triệu đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 - 1,2 triệu đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80 triệu đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện. 

Tương tự, với cự ly trên 300 km, phạt tiền từ 1-2 triệu đồng trên mỗi người vượt quá quy định nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40 triệu đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 2-4 triệu đồng trên mỗi người vượt quá quy định nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80 triệu đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện vi phạm hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm.

Chia sẻ về vấn đề này, ông Nguyễn Văn Thanh, Chủ tịch Hiệp hội Vận tải ôtô VN cho rằng, nếu một xe khách chở qúa số khách thu, thêm được vài trăm nghìn đồng nhưng khi bị phạt thì lên đến hàng chục triệu đồng.

“Việc chở quá số người quy định nhà xe sẽ không phục vụ chu đáo được hành khách, nguy hiểm hơn lúc này tải trọng xe sẽ tăng lên dẫn đến mất an toàn, nguy hiểm đến tính mạng của hành khách, nếu chẳng may xảy ra tai nạn giao thông sẽ rất thảm khốc", ông Thanh nói.

Theo Trần Duy (Báo Giao Thông)








Tin mới hơn


HÃY LIKE ĐỂ ỦNG HỘ CHÚNG TÔI!